ค้นหา

ถามตามปัญหา พื้นที่พูดคุยเกี่ยวกับกฎหมาย

ตอบกลับไปยัง: ต้องการแจ้งความคดีพรากผู้เยาว์กับแฟนของลูกสาวค่ะ สามารถทำได้มั้ยคะ

หน้าแรก » ถามตามปัญหา » กฎหมายบ้านเมือง » ต้องการแจ้งความคดีพรากผู้เยาว์กับแฟนของลูกสาวค่ะ สามารถทำได้มั้ยคะ » ตอบกลับไปยัง: ต้องการแจ้งความคดีพรากผู้เยาว์กับแฟนของลูกสาวค่ะ สามารถทำได้มั้ยคะ

jang
Participant
jang

ทำได้ กรณีเด็กมีอายุไม่เกิน15 ปี ฟ้องดำเนินคดีได้ ตามมาตรา 317 ผู้ใดโดยปราศจากเหตุอันสมควร พรากเด็กอายุยังไม่เกินสิบห้าปีไปเสียจากบิดามารดา ผู้ปกครอง หรือผู้ดูแล ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สามปีถึงสิบห้าปี และปรับตั้งแต่หกหมื่นบาทถึงสามแสนบาท แม้ว่ากรณีนี้ตัวเด็กเองจะยินยอมไปด้วยความสมัครใจก็ตามค่ะ แต่อย่างไรก็ตามแนะนำให้พูดคุยกับทั้งน้องและอีกฝ่ายด้วยเหตุผลก่อนค่ะ