ค้นหา

ต้องการแจ้งความคดีพรากผู้เยาว์กับแฟนของลูกสาวค่ะ สามารถทำได้มั้ยคะ

• ผู้เขียน
  • กลุ่มสื่อสารองค์กร
    Participant
    กลุ่มสื่อสารองค์กร

ลูกสาวดิฉันอายุ12ย่าง13ปี เพิ่งขึ้นม.1 คบหากับแฟนหนุ่มอายุ21 ต้องบอกก่อนคะว่าดิฉันไม่ได้อยู่กับลูกไปทำงานที่อื่น แต่ก็กลับไปหาเค้าบ่อยมาก. ลูกสาวอยู่กับยายคะ เขาดื้อมาก และติดมือถือ. มีการแสดงพฤติกรรมก้าวร้าวกับคนรอบข้าง เมื่อ2อาทิตย์ก่อนเค้าโดดเรียน. พอถามก็บอกว่าไปทำงานกลุ่ม แต่ดิฉันให้หลานแชทถามเพื่อน ปรากฎว่าพวกเค้าอยู่รีสอร์ทซึ่งลูกสาวดิฉันอยู่ในห้องกับแฟน เพื่อนเค้าพิมพ์ตอบมาแบบนั้น ลูกสาวติดแฟนมากคุยโทรศัพท์กันเกือบเช้าไปร.ร.ไม่ไหว ยายว่าก็เถียงและแสดงความก้าวร้าวใส่ ตอนแรกที่ยอมให้คบเพราะอยากให้อยู่ในสายตาพูดกับลูกว่าคุยกันได้แต่อย่าไปนัดเจอหรือทำอะไรเกินเลยเพราะหนูยั แต่เมื่อดิฉันดิฉันได้รู้เรื่องนี้แล้วรับไม่ได้คะ อยากแจ้งความจับฝ่ายชาย เพื่อให้รู้ว่าเราเอาจริง เพราะเมื่ออาทิตย์ที่แล้วแอบส่องในติ้กต้อกลูก เห็นลูกใส่ชุดนอนแต่ไม่ได้อยู่ที่บ้าน แอบสงสัยว่ามีการลักลอบแอบไปหากันตอนกลางคืน แล้วพากันไปที่บ้านฝ่ายชาย เพิ่งตั้งกระทู้ครั้งแรกนะคะ ไม่รู้ว่าทำถูกมั้ย อยากได้ลูกคืนคะ ไม่อยากปล่อยไว้แบบนี้ ขอึำแนะนำด้วยนะคะ ปล.เราแคปหลักฐานรูปที่เค้าถ่ายกันอย่างใกล้ชิดไว้ และมีเพื่อนของลูกสาวเป็นพยานเรื่องที่รีสอร์ทคะ

Participant

ฟ้องได้ครับ และแนะนำฟ้องพรากผู้เยาว์กับแฟนลูกทุกคนให้ผู้ชายคนอื่นไม่กล้ายุ่ง

และพาลูกสาวไปฝังยาคุมป้องกันไว้

พออายุซัก 20+ วุฒิภาวะโตขึ้นเริ่มคิดได้ และตอนนั้นไม่มีลูกเป็นภาระ น้องจะมีโอกาสกลับมาเลือกชีวิตที่เหมาะสมได้ครับ

Participant

แนะนำให้ฟ้องเหมือนกัน​ น้องยังเด็ก​ แฟนนี่ก็ไม่ใช่เพื่อนวัยเดียวกันแบบรักใสๆปั๊ปปี้เลิฟ

เป็นกำลังใจให้คุณแม่ค่ะ​ ไปแจ้งกับตำรวจได้เลย

ขอเพิ่มนิดนึง​ แต่ยังไงก็ตาม​ ก็น่ากลัวลูกสาวจะโกรธคุณแม่เหมือนกัน​ คุยกันดีๆก่อนอาจจะดีกว่า

Participant

ฟ้องได้ เด็กอายุไม่ถึง 13 เลย ถ้าพิสูจน์ได้ว่ามีอะไรจริง ผู้ชายโดนหนักแน่ ต่อให้เด็กรัก เด็กยอม ก็อ้างไม่ได้ครับ

Participant

ไม่ทราบว่า คุณแม่ คุย กับพ่อแม่ ฝ่ายชาย ยังครับ
    ถ้าคุยอาจจะง่ายขึ้นมาหน่อย
    อย่างน้อยเราห้ามลูกไม่ได้ คุยกันดีๆกับพ่อ แม่ เขาดูก็ถือเป็นทางออกที่ดีนะครับ
    ทางที่ดีชวนผู้ใหญ่ทั้ง 2 ฝ่าย มาคุยกัน เป็นเรื่องเป็นราว จะรัก จะชอบกัน ก็ต้องให้มีขอบเขต
    ไม่ได้ห้าม แต่ควรให้มันมีขอบเขต อยู่ในหูตา ผู้ใหญ่

เด็กๆ ยิ่งเรากักขัง หรือ กีดกัน ก็มักจะยิ่งไปกันใหญ่
    เผลอๆอาจจะทำร้ายตัวเองก็ได้

jang
    Participant
    jang

ทำได้ กรณีเด็กมีอายุไม่เกิน15 ปี ฟ้องดำเนินคดีได้ ตามมาตรา 317 ผู้ใดโดยปราศจากเหตุอันสมควร พรากเด็กอายุยังไม่เกินสิบห้าปีไปเสียจากบิดามารดา ผู้ปกครอง หรือผู้ดูแล ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สามปีถึงสิบห้าปี และปรับตั้งแต่หกหมื่นบาทถึงสามแสนบาท แม้ว่ากรณีนี้ตัวเด็กเองจะยินยอมไปด้วยความสมัครใจก็ตามค่ะ แต่อย่างไรก็ตามแนะนำให้พูดคุยกับทั้งน้องและอีกฝ่ายด้วยเหตุผลก่อนค่ะ

กำลังดู 6 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 6 (ของทั้งหมด 6)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้