ค้นหา

ถามตามปัญหา พื้นที่พูดคุยเกี่ยวกับกฎหมาย

ตอบกลับไปยัง: ขายของออนไลน์รวยแต่กลับโดนสรรพากรฟ้องล้มละลาย??

หน้าแรก » ถามตามปัญหา » กฎหมายบ้านเมือง » ขายของออนไลน์รวยแต่กลับโดนสรรพากรฟ้องล้มละลาย?? » ตอบกลับไปยัง: ขายของออนไลน์รวยแต่กลับโดนสรรพากรฟ้องล้มละลาย??

กลุ่มสื่อสารองค์กร
Participant
กลุ่มสื่อสารองค์กร

เห็นข้อความ

“เขาบอกภาษีออนไลน์มาปี62มันก็ไปจ่าย แต่มีคนแกล้งโทรไปแจ้งเช็คย้อนหลัง กลับเช็คไปปี61”

คำตอบ คือ เสียภาษี ปี 62 คือ ของปี 62

สรรพากร มีสิทธิ์ที่จะเรียกตรวจย้อนหลังได้หลายปีครับ ไม่ได้ปีล่าสุดถูกต้องแล้ว ปีก่อนหน้าจะไม่มีสิทธิ์โดนเรียก

ของผม ภาษีบุคคล ผ่านไป ประมาณ 3 ปี สรรพากร โทรมาบอกให้จ่ายภาษีเพิ่มอีก 8000 เพราะว่าไปเจอรายจ่ายเพิ่ม จากที่ผมยื่นรายได้ไป แต่โชคดี ที่ผมยืนยันได้ บริษัทนั้น มั่วนิ่มชื่อผมเพื่อรับเงิน แต่ไม่ได้รับเงินจริง และบอกสรรพากรว่า ไม่จ่าย และสรรพากร ยอมจบ