ค้นหา

ขายของออนไลน์รวยแต่กลับโดนสรรพากรฟ้องล้มละลาย??

• ผู้เขียน
  • กลุ่มสื่อสารองค์กร
    Participant
    กลุ่มสื่อสารองค์กร

ภาษีไม่มีหมดอายุเหมือนคดีล้มละลายทั่วไปนะเออ อย่าคิดว่าปล่อยไป 3 ปีแล้วจะรอด

Participant

ใช้วิธีดื้อแพ่งกับภาษีไม่ได้นะครับ ภาษีไม่มีหมดอายุความ

ล้มละลาย แล้วก็ยังยึดทรัพย์ได้ คือจะมีทรัพย์สินในชื่อตัวเองไม่ได้ไปตลอดชีวิตเลยนะครับ

Participant

ว่ากันตามกฏหมายก็ต้องเสียครับ

Participant

สรรพากรคงเข้าไปดูยอดการโอนเงินเข้าบัญชีว่ามีมูลค่าสูงแน่ ๆ เลย

Participant

เห็นข้อความ

“เขาบอกภาษีออนไลน์มาปี62มันก็ไปจ่าย แต่มีคนแกล้งโทรไปแจ้งเช็คย้อนหลัง กลับเช็คไปปี61”

คำตอบ คือ เสียภาษี ปี 62 คือ ของปี 62

สรรพากร มีสิทธิ์ที่จะเรียกตรวจย้อนหลังได้หลายปีครับ ไม่ได้ปีล่าสุดถูกต้องแล้ว ปีก่อนหน้าจะไม่มีสิทธิ์โดนเรียก

ของผม ภาษีบุคคล ผ่านไป ประมาณ 3 ปี สรรพากร โทรมาบอกให้จ่ายภาษีเพิ่มอีก 8000 เพราะว่าไปเจอรายจ่ายเพิ่ม จากที่ผมยื่นรายได้ไป แต่โชคดี ที่ผมยืนยันได้ บริษัทนั้น มั่วนิ่มชื่อผมเพื่อรับเงิน แต่ไม่ได้รับเงินจริง และบอกสรรพากรว่า ไม่จ่าย และสรรพากร ยอมจบ

Participant

ระวังภรรยาทิ้ง​ ครอบครัวทิ้งนะคะ​ คนใกล้ตัวเจอมาคะ​ บอกแบบนี้เลย​ ยอมล้มละลายจะอยู่แบบสมรัก

สุดท้าย.. หมดเงิน​ หมดค่า​ เป็นแค่… คะ

Participant

ยุติธรรมดีแล้ว
    มีรายได้ก็มีหน้าที่เสียภาษี
    ถ้าไม่เสียก็ถูกดำเนินคดี ก็ถูกแล้ว

Participant

มีรายได้ต้องเสียภาษี ไม่พูดถึงวิธีการขายนะ ระยะหลังหลายร้านจะจดทะเบียน ขายแพงอีกนิด เสียภาษีถูกต้อง ตัดปัญหา
    คนขายออนไลน์ ชอบโชว์ใบส่งพัสดุยาวเป็นหางว่าว พัสดุกองพะเนิน ไม่ก็ถ่ายรูปตอนไปส่งของ หรือรถปณ.มารับถึงบ้าน
    บ้างขายตัดราคา บ้างปากจัดด่าลูกค้า จิกกัด ถือว่าตัวขายดีคนแย่งกันซื้อ ร้านพวกนี้เราจะเลิกติดตาม แต่คงมีคนหมั่นไส้ไม่น้อย

Participant

โดน vat หรือภาษีบุคคลธรรมดาครับ

Participant

ตอนนี้รัฐเก็บภาษ๊ไม่เข้าเป้า โดนกันหมดครับ
    สมควรจ่ายแล้ว ยังไง ขายดีเดี๋ยวก็ได้คืนมา ดีกว่าล้มละลาย

ยื่นแบบแสดงรายการภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาครึ่งปี (ภ.ง.ด.94)

สรรพากรเช็กบิลร้านค้าออนไลน์ ขายดี9เดือน9-โควิดต้องยื่นภ.ง.ด.94

OJA
    Keymaster
    OJA

ถ้าที่ล้มละลาย มันนานหลายปีแล้ว และงานที่คนๆนั้นทำอยู่ปัจจุบัน มั่นคงพอ ผมว่าค้ำได้นะ แต่จะผ่านหรือเปล่า อีกเรื่องนึง

OJA
    Keymaster
    OJA

ทั้งหมดอยู่ที่เจ้าหนี้ ถึงจะยังล้มละลายอยู่ ถ้าเจ้าหนี้ยอมรับก็ค้ำได้เลย

OJA
    Keymaster
    OJA

ถ้ารั้วแบ่งครึ่งก็ทำอะไรไม่ได้
    แต่ถ้ารั้วอยู่ในเขตที่ดินคุณก็ทำได้แต่แนะนำว่าอย่าดีกว่า

OJA
    Keymaster
    OJA

รั้วแบ่งครึ่งหมุดหลีกเขตหรืออยู่ในที่ จขกท

OJA
    Keymaster
    OJA

ถ้ารั้วแบ่งครึ่งก็ทำอะไรไม่ได้
    แต่ถ้ารั้วอยู่ในเขตที่ดินคุณก็ทำได้แต่แนะนำว่าอย่าดีกว่า

กำลังดู 15 ข้อความ - 16 ผ่านทาง 30 (ของทั้งหมด 32)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้