ค้นหา

สมมุติเราตายโดยไม่มีทายาทใครจะได้รับมรดก อย่างเรามีบ้านมีรถ มีทรัพย์สินเป็นของเรา โดยไม่มีหนี

• ผู้เขียน
  • กลุ่มสื่อสารองค์กร
    Participant
    กลุ่มสื่อสารองค์กร

สมมุติเราตายโดยไม่มีทายาทใครจะได้รับมรดก

อย่างเรามีบ้านมีรถ มีทรัพย์สินเป็นของเรา โดยไม่มีหนี้ ไม่มีผ่อนใดๆ
    และไม่มีทายาท ไม่ได้แต่งงาน แต่มีบริษัท มีคนงาน ลูกจ้าง คนรับใช้ ๆลๆ
    อยากถามเป็น 2 ข้อดังนี้ค่ะ
    1.แบบไม่มีญาติ ไม่มีผู้ใดเลย แต่มีทุกอย่างที่ว่ามา และมีคนงานลูกจ้าง สมมุติถ้าเราตายลูกจ้าง อาจจั ไม่รู้
    2.ไม่มีญาติ และไม่ได้ติดต่อกัน ญาติทางฝ่ายพ่อแม่ก้ไม่มี สมมุติเราตาย เขาคงไม่รู้ว่าเราตาย เพราะไม่ได้ติดต่อใคร(ทางรัฐ จะตามหาญาติ หรือแค่ติดประกาศให้ญาติมาแสดงตัวคะ)
    ทั้ง 2 กรณีใครจะเป็นผู้รับมรดกคะ ลูกจ้าง ขอยื่นรับได้ไหม หรือ เรื่องจะเป็นไปในขั้นตอนยังไงบ้างคะ หรือมรดกจะตกเป็นของรัฐคะ เพราะเรามีมากเสียดายที่ไม่สามารถนำไปได้ เราควรทำอย่างไรดี

Participant

กฎหมายเขียนไว้ว่าถ้าไม่มีทายาทหรือไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้ ทรัพย์มรดกจะตกแก่แผ่นดินค่ะ แต่นึกภาพไม่ออกเหมือนกันว่าแผ่นดินคือรัฐจะเข้ามาจัดการกับทรัพย์มรดกของคุณอย่างไรเพื่อให้ตกเป็นของรัฐ ทางที่ดีที่สุดเขียนพินัยกรรมไว้ดีกว่าว่าจะยกให้ใคร และตราบที่ยังไม่ตายเราก็เปลี่ยนชื่อผู้รับพินัยกรรมไปได้เรื่อยๆ เช่นปีนี้ยกให้นางเอ ต่อมาไม่พอใจนางเอ ก็ฉีกพินัยกรรมทิ้งเขียนใหม่ยกให้นางบี (การเขียนพินัยกรรมเสริชกูเกิ้ลได้เลย)

Participant

ทำพินัยกรรมยกให้มูลนิธิการกุศล​ต่างๆ​ ที่เราเลือก​
    ได้บุญครับ

Participant

อยากให้ใครก็ทำพินัยกรรมให้ค่ะ
    เราไปทำที่อำเภอ เจ้าหน้าที่กรอกให้
    ตั้งผู้จัดการมรดกค่ะ
    เอาพินัยกรรมไว้ที่ผจก

Participant

ท้ายสุดถ้า ลำดับญาติแล้วไม่มีคนรับ จะตกเป็นของรัฐ

ส่วนลูกจ้างมารับได้มั้ยไม่แน่ใจ แต่ถ้าอยากให้ ก็ทำพินัยกรรมแล้วระบุไปเลยจ้า

Participant

ถ้าอยากให้ใคร ทำพินัยกรรมไปเลยครับ

Participant

นี่สอนให้รู้ว่า ไม่ว่าคุณจะมีทรัพย์มาเพียงใด ตายไปก็จบ
    แต่ถ้าอยากมีแบบนี้อีกในทุกๆชาติจนกว่าจะไม่ต้องมาวนเกิดอีก
    ทางเดียวเลยครับ ทำบุญสะสมไว้ บุญจะตามไปทุกที่ ทุกภาค/ภพ/ภูมิ ไม่ต้องกลัวหาย ไม่มีใครขโมยไปได้

ตอนมีชีวิต ทำเรื่อยทำบ่อยๆ จากที่พูดมีเงินอยู่แล้วหนิ(สำหรับท่านอื่นตามกำลังนะ)
    ก่อนตายทำพินัยกรรมจะมอบอะไรให้ใคร แจกแจงไว้ ถือเป็นการทำบุญรอบสุดท้าย

เคล็ดลับรวยทุกชาติ อ่านในข้อความซ่อน ไม่ยากเลยสำหรับคนมีเงิน

Participant

ไม่ต้องห่วงเรื่องสมบัติ มีคนมาช่วยใช้เงินให้อยู่แล้ว
    ญาติห่างๆที่คุณไม่เคยรู้จัก จะมาช่วยคุณใช้เงิน
    ตั้งตนเป็นผู้จัดการมรดก นำส่งภาษีให้รัฐเสร็จสรรพ

เพราะหากภาษีค้างไว้นาน รัฐจะนำสิ่งนั้นขายทอดตลาด นำรายได้มาชำระค่าภาษี

แต่กรณีมีหนี้ล้นพ้น ทายาทที่รับมรดกหนี้จะรับผิดชอบหนี้ไม่เกินมูลค่าของมรดกที่ได้รับ

Participant

ตายแล้วเราก็ไม่รับรู้ละครับ อย่าได้ไปกังวลอะไร
    ถ้ายังกังวลก็ไปทำพวก mortgage

Participant

หากจะกังวลเพราะเสียดายทรัพย์สินที่เอาติดตัวไปไม่ได้ยามสิ้นชีวิตแล้วละก้อ
    ( ระวังจิตสุดท้ายที่ยึดติด สำคัญมากนะครับ )
    ใช้โอกาสยามที่มีชีวิตอยู่สร้างบุญกุศลให้มากที่สุดน่าจะเป็นหนทางที่ประเสริฐกว่า
    บุญกุศลย่อมติดตัวไปทุกภพทุกชาติอยู่แล้วครับ

Participant

ในขนาดที่ยังมีชีวิตอยู่ ก็เขียนพินัยกรรมไว้มอบให้ผู้ที่เราต้องการจะมอบให้ในเวลาที่เราจากไป

Participant

เราชอบทำกับคนใกล้ตัวค่ะ บางทีก็แม่ที่ป่วยติดเตียงของน้องที่ทำงาน ลูกเล็กของคนรู้จัก เมื่อก่อนคนแปลกหน้าที่ผ่านไปมา เห็นยายเรานั่งอยู่หน้าบ้านก็เข้ามาคุย เอาเงินใส่มือให้ ตอนนั้นไม่เข้าใจ แต่ตอนนี้พอไม่มียายแล้วก็เริ่มเข้าใจ

เริ่มที่คนงานของคุณเลยค่ะ คนที่เป็นกำลังช่วยให้คุณมีวันนี้ คงเคยเกื้อหนุนกันมาก่อน แบ่งให้เค้า ให้พ่อแม่ลูกเค้า ทำตอนนี้ ตอนที่คุณมองเห็นรับรู้นี่แหละ

Participant

สมัยก่อนนิยมถวายวัดเป็นพุทธบูชา เพื่อจะได้ผลบุญนี้ไปสู่สุคติชาติหน้าครับ
    ชีวิตยังไม่เข้านิพพาน ต้องเวียนว่ายตายเกิดกันไปอีกนาน

Participant

เขียนพินัยกรรม จ้างสำนักทนายความก็ได้ ขอยกให้มูลนิธิ วัด การกุศุลอะไรก็ได้ ตายไปจะได้ไม่ต้องห่วง

Participant

เราทำพินัยกรรมใว้ค่ะ
    ยกให้ พี่ๆน้องๆ
    เพราะเราไม่มีลูก

กำลังดู 15 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 15)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้