ค้นหา

มีหมายศาลของพี่สาวมาบ้าน บ้านเรามีสิทธิโดนยึดไหมคะ

• ผู้เขียน
    Keymaster
    OJA

มีหมายศาล(หมายเรียก) มาที่บ้านค่ะ
    พอดีพี่สาวคนละพ่อ เคยให้ยืมชื่อกู้บ้านมาค่ะ(ยืมแค่ชื่อนะคะ ไม่เคยผ่อนเลย) ทางฝั่งพวกเราก็ผ่อนหมดภายใน3ปี ตอนนี้โฉนดก็เปลี่ยนเป็นชื่อของเราแล้วค่ะ บ้านของเรายังมีสิทธิโดนยึดไหมคะ

ปล.บ้านเราเปลี่ยนชื่อโอนโฉนดในเดือนเมษา ปี62 แต่หมายศาลบอกพี่ไม่ชำระค่างวดตั้งแต่เดือนกุมภา ปี63 ค่ะ (พี่สมัครบัตรเครดิต ตั้งแต่ปี59)

ปล2 ติดต่อพี่สาวไม่ได้ด้วยค่ะ เพราะตั้งแต่ปฎิเสธไม่ให้ยืมเงินครั้งที่2 (ครั้งแรกยังไม่คืน) พี่สาวก็ไม่ติดต่อมาอีกเลย เราควรจะไปนัดไกล่เกลี่ยแทนไหมคะ

OJA
    Keymaster
    OJA

หมายถึง เอาชื่อเราไปซื้อบ้านแต่พี่สาวเป็นคนผ่อน(หลังนึง) แล้วคุณมีบ้านอีกหลังนึงที่ผ่อนหมดแล้วเป็นชื่อคุณในโฉนด
    และตอนนี้บ้านหลังที่พี่ซื้อในชื่อคุณไม่ได้ผ่อนขาดส่งอยู่จนโดนฟ้อง ?
    ผมเข้าใจแบบนี้ถูกมั้ยครับ ถ้าไม่ถูกแย้งได้เลยนะ ถ้าผมเข้าใจถูกแล้วลงไปอ่านด้านล่างครับ

บ้านหลังที่พี่คุณค้างค่างวดจนโดนฟ้อง แม้ในทางปฏิบัติจะตกลงว่าพี่ผ่อนในชื่อเรา แต่ทางกฎหมายคุณคือผู้กู้
    และเป็นผู้ที่ต้องรับผิดชอบหนี้ทั้งหมดที่เกิดขึ้นไปก่อนแต่เพียงผู้เดียว(จะไปฟ้องพี่สาวภายหลังก็ได้แต่ไม่เกี่ยวกับแบงค์)
    ถ้าคุณไม่สามารถชำระหนี้ได้ก็จะถูกอายัดทรัพย์ขายทอดตลาดเอามาใช้หนี้ ซึ่งบ้านก็อยู่ในข่ายที่โดนยึดได้ครับ

เบื้องต้นให้คุณไปศาลตามนัดหมาย คุณยังสามารถไกล่เกลี่ย ยื้อเวลา ประนอมหนี้ ขอต่อรอง ได้อีกหลายขั้นตอนครับ
    กว่าจะโดนบังคับคดีไม่ใช่ง่ายๆและใช้เวลานานระยะนึงเลย เรื่องขั้นตอนต่างๆถ้าเราไม่ทราบไม่มีทนาย สามารถขอปรึกษาได้
    กับทนายขอแรง(ฟรี) ที่ศาลได้เลยครับ

แต่ถ้าผ่อนหมดทุกอย่างแล้ว โอนแล้ว หมายศาลที่มาเป็นเรื่องบัตรเครดิตของพี่ อันนี้ไม่เกี่ยว
    ไปศาลแสดงหลักฐานปัดความรับผิดชอบได้เลย

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้