ค้นหา

จองคิวต่อใบขับขี่. แต่ได้คิวหลังวันหมดอายุ ถูกตำรวจเรียกมีความผิดไหมค่ะ?

• ผู้เขียน
  • กลุ่มสื่อสารองค์กร
    Participant
    กลุ่มสื่อสารองค์กร

จะ ต่อใบขับขี่ แต่ว่าจองคิวได้หลัง วันหมดอายุของใบขับขี่ค่ะ แล้วถ้าสมมติว่า ขับรถออกต่างจังหวัด โดนตำรวจจราจรเรียก เราจะมีความผิดไหมคะ
    แล้วอย่างนี้เราสามารถยื่นวันและเวลาที่เรานัดกับทางขนส่งได้หรือไม่ ขอบคุณมากค่ะ

Participant

ถ้าไม่เกินปี ผมว่าน่าจะพอคุยได้ในกรณีโดนเรียกตรวจ แต่ถ้าตามวันหมดอายุหน้าบัตรยังไงก็ผิดละครับ

Participant

ผิดสิ ก็มันหมดอายุ ถือว่ายังไม่ได้ต่อ

ยื่นใบนัด ให้ดูได้ แต่จะอนุโลมรึป่าว มันแล้วแต่คน

Participant

ตามค่ะ เราก็สงสัยเหมือนเจ้าของกระทู้เลยค่ะ ของเราหมดเมื่อ 27 สิงหาคมที่ผ่านมา แต่จองคิวได้4 กันยา และโดนเลื่อนไป8 กันยา
    เพราะดันไปตรงกับวันหยุดอีก ตอนนั้นก็กลัวมากๆถ้าโดนด่านจะทำยังไง

Participant

เหมือนอ่านแว่บๆมาที่ไหนนะ ไม่แน่ใจลองเช็คก่อนนะครับเผื่อข้อมูลผมพลาด
    คล้ายๆว่าพวกใบขับขี่ที่หมดอายุช่วงโควิดจนถึงปัจจุบันนี้ และได้ลงทะเบียนต่อใบขับขี่
    ขนส่งและทางตำรวจจราจรจะผ่อนผันให้ถึงสิ้นปีนี้ครับ แต่ต้องมีใบขับขี่แสดง
    ย้ำว่าเช็คข้อมูลอีกทีนะครับ

Participant

มันมีประกาศจากกรมขนส่งทางบกออกมานี่ครับว่าได้ประสานกับตำรวจแล้วว่าให้อนุโลมเรื่องใบขับขี่ที่หมดอายุช่วงโควิดไปจนถึงสิ้นปี

Participant

ตำรวจกับขนส่งเป็นคนละหน่วยงาน การที่บอกอนุโลมมันเป็นปัญหาของขนส่งเอง จริง ๆ ปัญหาการจองคิวช้ามันเป็นมาตั้งแต่ก่อนโควิด – 19 แล้ว ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจจะจำกัดอะไรกับจำนวนคนต่อวันตั้งแต่ก่อนวิกฤติโควิด เหมือนจงใจให้ไปหาโรงเรียนสอนขับรถยนต์เพื่อไม่ต้อวฃงรอคิว ผมว่าจริง ๆ ขอมายื่นแทนได้น่นล่ะ แต่ถ้าขอก่อนหน้า 3 เดือน ควรได้รับการยกเว้น แต่ถ้าแบบสัปดาห์นี้จะหมด เพิ่งไปขอต่ออะไรแบบนี้ไม่ควรได้รับอนุโลม แต่จริง ๆ ใบขับขี่หมดอายุมันก็ไส่ได้เสียหายอะไรหรอก ก็คุยกันดี ๆ เอา

Participant

ยังผ่อนผันครับ ตามนี้
    https://www.autoinfo.co.th/online/326296/

Participant

ถ้าอยู่​ กทม​ ไปที่​ ขนส่งจตุจักร​ ติดต่อ​ ต่อแบบอบรมที่ สนง.​ คิวจะว่างเกือบตลอดคะ​ พึ่งไปต่อมา

ถ้าโดนจับ​ ส่วนมาก​ผิดคะ​ เพราะมีช่องทางการต่อได้อยู่​ และสามารถต่อล่วงหน้าได้​

กำลังดู 9 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 9 (ของทั้งหมด 9)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้