ค้นหา

การเป็นบุตรบุญธรรม​มีจะมีสิทธิ์ด้านทรัพย์สิน​และงานต่างๆโดยกฏหมายเลยไหมคะ

• ผู้เขียน
  • กลุ่มสื่อสารองค์กร
    Participant
    กลุ่มสื่อสารองค์กร

คือเป็นบุตรบุญธรรม​ตามกฏหมายค่ะ ถ้าเกิดวันนึงแม่ไม่อยู่แล้ว ทรัพย์สิน​จะเป็นของเราไหมคะ หรือว่าจะต้องไปกระจายกับพี่น้องแท้ๆของแม่ คือ แม่จะเก็บเอกสารเก็บทุกอย่าง โดยที่เราไม่รู้อะไรเลยอ่ะค่ะ เพราะแม่ไม่เคยให้เราแตะต้องเลยค่ะ ที่เกี่ยวข้องกับทั้งแม่และเรามีแค่ สำเนาทะเบียนบ้าน ที่เขียนว่าเป็นแค่ผู้อยู่อาศัยบ้านของแม่ ถ้าเกิดถึงวันนั้น ใครจะเป็นคนจัดการ หรือเราสามารถรื้อค้นเองได้เลย พอดีไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยอ่ะค่ะ อีกอย่างแม่เป็นคนไม่วางแผนค่ะ แม่ก็ปล่อยแต่ละวันผ่านไป ซึ่งเรากังวลเรื่องทรัพย์สิน​และเอกสารค่ะ และเรื่องจัดงานถ้าถึงวันนั้นก็คิดว่าใครจะเป็นคนจัดการค่ะ เพราะญาติแม่ก็มี และแต่ละคนก็ยังมองว่าเราเป็นเด็กอ่ะค่ะ เราก็ใกล้ 30 แล้ว โดยรวมคือตัวคนเดียวเลยอ่ะค่ะ กังวลเรื่องการจัดการงานต่างๆ เพราะญาติแม่ก็ไม่ค่อยพูดคุยกับเราเท่าไหร่ด้วย น่าจะพูดคุยกันยาก ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยค่ะ

Participant

สิทธิ ในการรับมรดกของบุตรบุญธรรม เท่ากับบุตรแท้ ๆ เกือบทุกอย่าง

เฉพาะบางเงื่อนไขไม่มีสิทธิ เช่นการรับมรดกแทนที่ กรณีบุตรบุญธรรมตายก่อนเจ้ามรดก จะให้ทายาทของบุตรบุญธรรมมารับมรดกแทนที่ไม่ได้

jang
    Participant
    jang

กรณีบุตรบุญธรรมต้องดูว่าจดทะเบียนถูกต้องตามกฎหมายรึยังถ้าจดทะเบียนถูกต้องแล้ว กฎหมายจะให้ความคุ้มครองสิทธิให้มีฐานะอย่างเดียวกับบุตรที่ชอบด้วยกฎหมายของพ่อแม่บุญธรรมทันทีนับแต่วันที่จดทะเบียน บุตรบุญธรรมก็มีสิทธิด้านทรัพย์สินในเรื่องการได้รับมรดกเช่นเดียกับทายาทโดยธรรมทุกอย่างค่ะ

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้