เดี๋ยวนี้การการซื้อสินค้าออนไลน์เป็นอะไรที่ได้รับความนิยมมากๆ เพราะสะดวก ง่าย รวดเร็ว เลื่อนๆมือถือก็สามารถซื้อสินค้าได้แล้วแล้ว….แต่เฮ้ย!!! เลื่อนไปเลื่อนมาดันเจอรูปตัวเองเป็นพรีเซ็นเตอร์สินค้าซะอย่างนั้น…งงไปกันใหญ่ว่าเขาเอารูปเราไปตอนไหน มันไม่ถูกต้องนะ…แบบนี้มันผิดไม่ใช่หรอ?

ใช่แล้วครับ..การแอบอ้างนำรูปคนอื่นไปใช้ในการขายสินค้าออนไลน์ต่างๆ โดยที่เจ้าของรูปไม่อนุญาตมีความผิด!! ถือเป็นการสร้างความเสียหายให้แก่ผู้อื่น โดยผู้ที่ฝ่าฝืนจะมีความผิดฐานหมิ่นประมาท มีโทษจำคุกไม่เกิน 1 ปี หรือปรับไม่เกิน 20,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ แถมยังมีความผิดตาม พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ฯ มีโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกิน 100,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. 2550 (มาตรา 14 (1))

ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 326 ความผิดฐานหมิ่นประมาท

อ่านความรู้เพิ่มเติมไได้ที่ :